ดู VDO ได้ 24 ชม. เริ่มเรียนได้ทุกวัน

Dektalent ช่วยให้การเรียนคณิตศาสตร์ กลายเป็นเรื่องง่าย

 

 

ถามหน่อยครับ เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาครับ

โดย: บอส
สถานะ: สมาชิก Dektalent.com
วันที่: 22 ส.ค. 2555, 11:15:44

1.ถ้าต้นทุนในการผลิตตุ๊กตา x ตัว ราคาตัวละ 3x + 25 บาท นำไปขายทั้งหมดเป็นเงิน x2 + 95x บาท จะต้องผลิตตุ๊กตากี่ตัวจึงจะได้กำไร
2.ถ้าข้าวสารราคาถุงละ 27 + 6x – x2 บาท แล้วข้าวสารจะราคาแพงที่สุดถุงละกี่บาท
3.โรงงานผลิตเสื้อสำเร็จรูปโรงงานหนึ่ง ผลิตเสื้อเพื่อจำหน่ายในราคาตัวละ 150 บาท ถ้าในวันหนึ่งโรงงานผลิตเสื้อได้ x ตัว และส่งจำหน่ายหมดในแต่ละวัน ถ้าต้นทุนการผลิตเสื้อทั้งหมดต่อวันเป็น x2 + 6x + 2000 บาท เพื่อให้ได้กำไรสูงที่สุด โรงงานควรผลิตเสื้อวันละกี่ตัว
4.มีไม้ทำรั้วยาว 1,600 เมตร ต้องการกั้นรั้วรอบคอกม้าเป็นรูปสี่เหลี่ยมมุมฉากให้ได้พื้นที่มากที่สุด จะได้พื้นที่กี่ตารางเมตร
5.จำนวนจริงสองจำนวนบวกกันได้ 15 แล้วผลคูณของสองจำนวนนี้จะมีค่าสูงสุดเท่าใด


ผมทำไม่ได้จริงๆๆ bunny001 ขอวิธีทำหน่อยครับbunny001

 

 

#5562 22 ส.ค. 2555, 12:57:18 แจ้งลบ
f(x) = 2x – 1 , –3 < x < 1 และ g(x) = x + 2 , –2 x < 3 จงหา โดเมนของ
f/g
#5563 22 ส.ค. 2555, 13:04:30 แจ้งลบ
เป็นพวกโจทย์ประยุกต์หาค่าต่ำสุด สูงสุด เรื่องแคลคูลัส

ข้อ1
ตั้งสมการจากสิ่งที่โจทย์ถาม
โจทย์ตกไปหรือป่าว น่าจะถามกำไรมากที่สุดนะ

กำไร = ขาย - ทุน
ให้ y คือ กำไร
ขาย ->>โจทย์ให้มาแล้วนะ
ทุน ->> ราคาขายต่อตัว x จำนวนตัว

จะได้สมการ คือ
y = x2 + 95x - [x(3x+25)]
คูณกระจายให้เสร็จ จะได้สมการกำลังสอง

แล้วทำเหมือนตอนหาค่าสูงสุด ต่ำสุดสัมพัทธ์ เปิดคลิปดูนะคะ ถ้าลืมว่าทำยังไง
ค่าวิกฤตที่ได้ก็คือคำตอบแล้วค่ะ

ลองทำข้อนี้ก่อนนะคะ ถ้าได้ ข้ออื่นก็น่าจะทำได้ค่ะ คล้ายกันเลย. ถ้ายังไม่ได้มาถามเพิ่มค่ะว่าติดตรงไหน

อยากเก่งคณิต อยากทำโจทย์แบบนี้ได้ มาสมัครเรียนคอร์สคณิตออนไลน์กับครูพี่โต๋กันค่ะ เรียนด้วยคลิป VDO พร้อมแบบฝึกหัด ไม่เหนื่อย ไม่ร้อน ไม่ต้องเดินทาง เรียนได้ 24 ชม. ไม่ต้องนัดเวลา ทบทวนได้ ถามได้ครูพี่โต๋ตอบเอง สนใจสมัครได้เรียนได้ทุกวัน

#5566 22 ส.ค. 2555, 14:37:25 แจ้งลบ
อาจารย์พี่โต๋ครับ ผมเรียนของม.4อ่ะครับ เป็นการแก้โจทย์ปัญหาฟังก์ชันน่ะครับ ผมเขียนตกขอโทษครับ
#5571 22 ส.ค. 2555, 19:16:33 แจ้งลบ
อ๋ออถ้ายังอยู่ ม.4 งั้นใช้อีกวิธีค่ะ

พอเราได้สมการแล้ว สมการจะเป็นสมการกำลังสอง หรือว่าก็คือ พาราโบลา นั่นเอง
ให้จัดรูปสมการแล้ววาดรูป หาจุดยอด ค่า x ตรงจุดยอดนี่ล่ะ ก็คือ ต้องผลิตกี่ตัวจึงจะได้กำไรมากสุดค่ะ

อยากเก่งคณิต อยากทำโจทย์แบบนี้ได้ มาสมัครเรียนคอร์สคณิตออนไลน์กับครูพี่โต๋กันค่ะ เรียนด้วยคลิป VDO พร้อมแบบฝึกหัด ไม่เหนื่อย ไม่ร้อน ไม่ต้องเดินทาง เรียนได้ 24 ชม. ไม่ต้องนัดเวลา ทบทวนได้ ถามได้ครูพี่โต๋ตอบเอง สนใจสมัครได้เรียนได้ทุกวัน

แสดงหน้าที่ 1 จากทั้งหมด 1 หน้า

ตอบ: ถามหน่อยครับ เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาครับ

กรุณา Login เข้าสู่ระบบเพื่อโพสต์ในบทสนทนานี้

 

 

หรือคุณสามารถ สมัครสมาชิกได้ฟรี สมัครวันนี้รับสิทธิ์เข้าเรียนคอร์สออนไลน์ฟรี 5 ชั่วโมง!

 

หัวข้อยอดนิยมในบอร์ดนี้

 

หัวข้ออัพเดทล่าสุด

 

หัวข้อที่เกี่ยวข้อง

ขึ้นบน
อัพเดทล่าสุด: 21 พฤศจิกายน 2562   สงวนลิขสิทธิ์ 2553-2562 DekTalent.com ถามหน่อยครับ เรื่อง การแก้โจทย์ปัญหาครับ Page Load Time: 0.124 วินาที